
Mi naitwa
Kocha Songe

Nami ni 
Muuguzi Kisuli

Na mimi ni 
Bi. Mbatia

Pamoja, tutawaeleza jinsi ya kuwashughulikia vijana wenu!



MWENYEJI: Bi. Mbatia

Muuguzi Kisuli Kocha Songe

Hamjambo nyote? 
Karibuni katika mtandao 

wa shule ya upili ya Ubora tuchanganue
 jinsi ya kudhibiti mfadhaiko!

Baada ya kipindi nilichokuwa 
nacho pamoja na vijana wa 

kidato cha kwanza mwaka jana, 
nilijifunza kuwa wakati 

mwengine hawa watoto kile 
wanachohitaji 

ni zana za sawa na 
mtu wa kuwasikiliza.

Kabla tuendelee, 
ningependa kuwajulisha 

wanajopo (wazungumzaji) wenzangu… 
Muuguzi wa shule, 

Yvonne Kisuli,
 Kocha wa mpira wa vikapu,

 Victor Songe.

'
'
'

Asante sana, Mildred! 
Nafurahi kuwa hapa!
 Ninatarajia kuwapa 

vidokezo nilivyovipata 
kupitia kufanya

 kazi na wanfunzi.

Ndio Mildred, Asante!
Imekuwa hali ngumu 

kwa kila mtu lakini nina 
njia kadhaa ambazo 
zitawasaidia ndani
 na nje ya uwanja.



Mfadhaiko unafafanuliwa kama mvutano wa mwili au akili. 
Mvutano huu unaweza kutokea kila siku na hata ukawa jambo zuri. 

Kwa mfano, wakati mwengine mvuto huu humfanya mtu akafanya 
kazi zake kwa wakati unaofaa na wakati mwengine ukamlemea.

Mfadhaiko mwingi unaweza kuathiri hali yako ya kimwili na hata wa kiakili.
Unapokumbwa na mfadhaiko, utapitia hisia, mawazo, tabia na hata ishara 
za kimwili zifuatazo:

Kila mtu ana kumbwa na mfadahaiko kwa 
njia yake ya kipekee. Kile kinachomtuliza 
mtu mmoja huenda kikawa si kitulizo kwa 
mwengine. Kuna njia nyingi za kudhibiti 
mfadhaiko. 

Kila mmoja anapaswa kutafuta mbinu
zinazomfaa.

HISIA MAWAZO TABIA ISHARA ZA KIMWILI

Wasiwasi

Kukerwa

Uoga

Usunununu

Aibu

Hasira

Soni

Huzuni

Kujikosoa

Ugumu wa kumakinika au 
kufanya maamuzi

Kusahau kila mara au kukosa 
mpangilio akilini

Kuwazia sana maswala ya 
siku zijazo

Mrudio wa mawazo

Hofu ya kufeli

Kigugumizi

Ugumu wa kuzungumza

Kulia

Mihemko ya ghafla

Kupigana

Kicheko cha kutia 
wasiwasi

Kupigia kilele
marafiki na familia

Kusaga meno

Kukaza utaya

Kuvuta sigara kwa wingi

Matumizi ya pombe 
na mihadarati

Kuwa katika hatari ya 
kukabiliwa na ajali

Mabadiliko ya hamu 
ya chakula

Misulu iliyokazika

Mikono baridi au 
inayotokwa na jasho

Maumivu ya kichwa

Matatizo ya shingo 
au mgongo

Matatizo ya kulala

Kuumwa na tumbo

Mafua na maambukizi 
ya mara kwa mara

Uchovu

Kupumua kwa haraka 

moyo kupiga kwa nguvu

Kutetemeka mikono

Mdomo kukauka



1. Vuta pumzi kwa nguvu.

Mara nyingi mfadhaiko hutusababisha kupumua bila kina na hii
 yaweza sababisha mfadhaiko zaidi!

Jaribu kuchukua dakika moja kupunguza kasi ya unachofanya
na kupumua pole pole. Vuta pumzi kupitia pua

 ukihesabu moja hadi nne kisha toa pumzi ukihesabu
 hadi nane kupitia mdomo.

Vuta pumzi ya kutosha ili sehemu ya chini ya 
tumbo iinuke na kurudi chini.

2. Zungumza. 
Kuficha hisia zako kwa weza ongeza mfadhaiko. 
Ukifadhaika, zungumzia hisia zako. Pengine rafiki, familia, 
mwalimu au kiongozi wa dini anaweza kusaidia kutazama 
shida yako kwa njia mpya. Kuzungumza na mtu kunaweza 
kusaidia kupunguza mawazo ili uangazie jinsi ya kutatua shida. 
Hata ikiwa inaaibisha, huenda kuomba usaidizi pindi baada 
ya tatizo kufanyika kunaweza kukazuia shida zaidi baadaye.
Kuandika mawazo na hisia kunaweza saidia kubainisha 
hali na kutoa mtazamo mpya. 

3. Cheka. Dumisha ucheshi wako na uwezo wako wa kujicheka.
Zungumza na wenzako kuhusu utani na hadithi za kufurahisha.

 Kicheko ni kizuri kwako!
4. Lia. Ni kawaida kwa watu wa umri wowote kulia.

 Kulia wakati wa mawazo kunaweza kuwa na afya na kukutuliza na huenda
kukapunguza maumivu ya kichwa au matokeo mengine

 mwilini yanayotokana na mfadhaiko.
Hata hivyo, kulia kila siku kunaweza kuwa na ishara ya Uhuzuni.



4. Songa! 
Mazoezi ya viungo yanaweza kusaidia kupunguza na 

kukinga mafadhaiko. 
Jaribu kutafuta kitu unachofurahia na ukifanye 

mara kwa mara, kukimbia, kutembea,
 au kucheza densi vinaweza kufanywa pahali popote pale!.

Shughuli za kukimbia, kutembea au kucheza densi
zaweza fanywa popote. Kushughulikia bustani, kusafisha au

kucheza na watoto wadogo kunaweza kukupunguzia mawazo,
kukutuliza na kukuongezea nguvu!

5. Jua mipaka yako. 
Ukikumbwa na mawazo jiulize: je hili ni tatizo langu? 
Ikiwa sio lako basi achana nalo. Ikiwa ni lako, je waweza lisuluhisha
wakati huo huo? Pindi baada ya kutatua tatizo, achana nalo. 

Usiwazie sana uamuzi huo. Jaribu kukubali hali ambayo huwezi
badilisha. Ikiwa huwezi dhibiti tatizo na haliwezi badilishwa 
wakati huo, jifunze jinsi ya kukubali jambo lilivyo hadi 
wakati utakapokuwa na uwezo wa kubadilisha jambo hilo. 

6. Tazama mambo mazuri yanayokuzunguka. 
Ni rahisi kuona mambo mabaya pekee ukiwa na mfadhaiko.

Fikira zako zaweza kuwa mfano wa miwani meusi inayoruhusu
mwangaza mchache au mwangaza kidogo maishani mwako.

 Fanya uamuzi wa kutambua mambo matano mazuri 
yanayokuzunguka kila siku.

 Mara nyingi kutambua mambo mazuri yanayo kuzunguka
 kunaweza ongeza nguvu na kutia motisha,

 na kukusaidia uanze kuona mambo kwa suluhisho.



7. Je, lazima ushinde katika majadiliano? 
Je, wewe hukasirika kila wakati mambo 

yasipoenda jinsi unavyotaka? 

Fikira kuhusu ushirikiano au mwafaka badala ya ubishani. 
Huenda hii ikapunguza uchovu na kumsaidia kila mmoja kutulia. 

8. Shughulikia mwili wako.
Kuzingatia lishe bora na kupata usingizi wa kutosha
husaidia kuongezea akili na mwili wako nguvu. 
Epuka utumiaji chai kwa wingi, kahawa na sukari, 
kwani vinaweza kusababisha maradhi ya shinikizo la damu au
kisukari. 
Miili yenye afya ina uwezo mzuri wa kukabiliana na mfadhaiko. 

9. Tumia muda wako vyema. 
Kujaribu kushughulikia kila kitu mara moja kunaweza kukuzuia usiafikie lolote.

Badala yake, unda orodha ya mambo ambayo lazima uyafanye, 
kisha ufanye shughuli hizo moja baada ya nyingine. 

Maliza shughuli muhimu kwanza.
 Ikiwa unakumbwa na shughuli isiyofurahisha kabisa, 

ifanye mapema na uikamilishe.
 Wakati uliosalia hautakuwa na matatizo! 

Mambo yanapoonekana kuwa magumu zaidi, 
tembea kidogo au ufunge macho yako na uvute pumzi kwa kina.



Hasira ni jambo la kawaida na 
mojawapo ya hisia za 
wanadamu, lakiniw inapoachwa
kuvuka mpaka inageuka kuwa 
hisia ya uharibifu na inaweza
kuleta shida.

Kudhibiti Hasira

Kuna hasira ambayo ni ya kiasi na ile
ambayo inapita kiasi. 

Kama hisia zingine zile,
 inasababisha mabadiliko ya kimwili. 

Unapokasirika, moyo wako
 unapiga kwa kasi, 

mpigo wako wa damu 
na nguvu zako zinaongezeka. 

Chunguza ni mambo gani 
yanayokukasirisha, halafu utafute 

mbinu za kufanya mambo hayo 
yasikukasirishe.



Kila mtu hujaribu kushughulikia hisia zake 
za hasira kwa njia tofauti. 

Njia zile tatu ambazo hutumika sana ni 
Kujieleza, Kuelekeza na Utulivu

Njia za kudhibiti Hasira.

1. 
Kujieleza

2.
Kuelekeza

3.
Utulivu

1. Eleza hisia zako kwa njia ya uthubutu na wala sio kwa
 ukali ni njia bora ya kuelezea hasira yako. Ili kufanya hivyo, 

unahitaji kujifunza jinsi ya kuweka mahitaji yako wazi na 
jinsi yatakavyotatuliwa bila kuudhi wengine. 

Kusisitiza hakumaanishi uwe mtu wa kulazimisha au kusukuma
wengine ili kutimiza malengo yako bali ni kujiheshimu na 

kuheshimu wengine. 



Elekeza hasira yako kwa kitu cha maana zaidi, 
Ibadilishe iwe tabia inayojenga.

Ikiwa hasira haitadhibitiwa inaweza 
kusababisha 

madhara ya kimwili na hisia. 

Unaweza kujituliza kwa kujikanya na kutofanya yale 
 ambayo hasira yako inakutuma kuyafanya . 
Jaribu kuchukua hatua za kushukisha mpigo 

wako wa moyo, 
jitulize na uiachilie hasira iishe. 

2. Kuelekeza

3. Utulivu



• Jiulize: Miaka mitano ijayo, Je bado nitahisi hivi?
Utaweza kuona mambo kwa mtazamo tofauti.

• Tambua kuwa kukasirika ni jambo la kukatisha 
tamaa na la kueleweka. Zingatia kuwa si mwisho 
wa dunia na hasira haitasuluhisha chochote.

• Fikiria kama labda hata nawe uliwahi 
kumfanyia mtu mwengine jambo hilo bila
kukusudia

• Mtu akiumiza hisia zako, jiulize kama 
alikusudia kufanya hivyo. Wakati mwingi utaona

 haikuwa nia yao na hawakukusudia
 kuumiza hisia zako.

• Jaribu kuhesabu moja hadi kumi kabla
 kusema au kufanya lolote. 

Hii haitatuliza hasira ile lakini itakusaidia
 kupunguza hasara ambayo ungeitamka 

ama kuifanya ukiwa na hasira. 
Jaribu pia kuhesabu moja hadi kumi 

huku ukipumua sana kwa utaratibu kabla 
ya kila herufi. Kupumua sana husaidia watu kutulia.

• Fikiria tukio lililo la utulivu kisha funga
 macho yako na ujifikirie kama uko mahali pale. 

• Mazoezi ya mwili yasiyohitaji kutumia
nguvu kama vile kutembea yanaweza kukusaidia

kulegeza misuli iliyokazika na
kukufanya ukapata utulivu.

• Jipe muda na wakati. 
Jiondoe katika 

hali zinazokusababishia 
hasira yako.



Kuelewa Migogoro
Mgogoro ni jambo la kawaida na hukumba 
takriban kila uhusiano. Kwa sababu migogoro 
haiwezi epukwa tunapaswa kujifunza kuidhibiti. 
Mgogoro ni ishara ya haja ya mabadiliko na 
fursa ya kukua, maelewano mapya na 
kuimarishwa kwa mawasiliano.

Mgogoro hauwezi suluhishwa ila iwapo 
utaangaziwa na mtu au watu wanaohusika.
Vijana hukumbana na migogoro baina yao na 
marafiki, ndugu, wazazi, walimu na watu 
wengine wakomavu. Ni kawaida kwa watu 
kukosana, lakini ni muhimu kusuluhisha
           tofauti hizi kwa njia murua.

Kutatua Mgogoro
Kuonyesha Hisia

Taarifa ya kibinafsi “mimi” 
ni njia muafaka ya kuelezea mtazamo wako

 bila ya kulaumu mtu mwengine.
Kwa mfano, badala ya kusema 

“Ulinikasirisha” unaweza kusema 
“nimekasirika.”

Kutumia taarifa ya kibinafsi ni njia nzuri ya
 kupitisha ujumbe wako bila madai yoyote.

Taarifa ya kibinafsi inatakikana iwe wazi,
kwa ufupi na bila hukumu.



Wahimize wajitolee kusikizana na 
kusuluhisha mgogoro wao.

• Lengeni kuridhika nyote na wala sio 
ushindi wako binafsi. Sio lazima migogoro 
iishe kwa kuwa na mshindi na mshindwa. 
Jaribu kupata suluhisho linalokubalika na
pande zote mbili. 

• Kuwa mbunifu. Kupata suluhu la tatizo 
linalomridhisha kila mmoja huhitaji ubunifu 
na bidii. 

• Kuwa mwagalifu usikubali kushindwa ili tu 
kuzuia mgogoro au kudumisha amani.

• Kuwa Maalum.
Andika na ueleze maneno ambayo 

yanaweza kukosa kueleweka
 ama kueleweka tofauti

• Tazama hali itakavyokuwa inaendelea
 na uingilie kati kusaidia kama watakua 

wameshindwa kufikia makubaliano

•Iondokee hali ile ikiwa huwezi 
kudhibiti hasira yako.



0800
721
530

Una wasiwasi
 hukupata 

hedhi yako?
Piga simu 

bila malipo: 

0736
275 978

Kujiunga na kikundi cha Mums Village 
kwenye whatsapp, tuma neno “NIA” 

kwa nambari 

 *291#
Piga

Nambari

Pata masomo bila kipimo, 
vidokezo vya marekebisho 
na mitihani iliyopita kwa 
shilingi 3 tu kwa siku!

 +254 207
640 156

…muulize …muulize 

Je, una maswali 
kuhusu njia za

kupanga uzazi?

Tuma ujumbe mfupi 
“FACTS” kwa nambari 

Binafsi – Ya siri
Bila malipo 

Bonga na
Aunty
Jane!

@YanguNia @niayanguke @NiaYanguKe

Asanteni nyote kwa kuja kwenye 
mtandao wetu wa kudhibiti 

mfadhaiko!
Tafadhali tumeni maswali na 

maoni yenu kwenye
 kundi letu la whatsapp
na tutayajibu punde tu

tuyapatapo hadi tutakapotoa
 toleo letu lingine.

Hadi wakati 
mwingine! Badaaye!

JARIBU RASILIMALI ZETU,
BILA MALIPO!


