
JE, 
UMEKUWA UKIISHI VIPI 

WAKATI HUU WA COVID-19?

Najiruhusu kuhisi hisia 
zangu zote,

lakini Sitaruhusu 
ninavyohisi 
kunizamisha.

NAJISHUGHULISHA!
Najifunza kuelewa

 hisia zangu na Naishi kwa
 kujishughulisha na kazi 

tofauti, 
Na Ninagundua mambo 

mapya kunihusu.

NATAKA KUZUNGUMZA,
Lakini Ninaogopa 

kuzungumzia hisia zangu...

TOLEO 2



Si lazima umjue mtu anayeugua virusi vya korona ili uthibitishe 
kuwa janga la COVID-19 ni kweli.

Virusi vya korona havina tiba kwa sasa, lakini watu wanaougua 
wanauwezo wa kupona. Watafiti ulimwenguni bado wanashughulikia chanjo.
Kumbuka kuyafanya mambo “yale matano”.
1. Tunawe mikono mara kwa mara kwa kutumia sabuni na maji kwa sekunde 20.
2. Tukae nyumbani kadri tuwezavyo.
3. Tuvae barakoa zetu sawasawa.
4. Tuzingatie umbali (mita 1.5-2). 
5. Tutumie sanitaiza mara kwa mara.

VIRUSI VYA KORONA SI UTANI

Muuguzi Kisuli

Kocha Songe
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Vipi OJ?

Poa Nia!

Eish! Ni muda mrefu . 
Nilisikia kuhusu baba yako. 

Je, mko salama?

Hata sijui..
 Ni hali ngumu 

kumuona akiwa hivi kutoka 
alipoachishwa kazi mwezi 

uliopita, yeye huketi 
tu akiangalia nje kupitia 

dirishani. 

Haswa kwasababu siwezi 
kutoka nje kwenda kucheza baqe 

ama kupiga gumzo na 
marafiki zangu.

Pole OJ.
 Hata mimi pia nimekuwa 

nikipitia mambo nisioyaelewa. 
Nilikua nimezoea kucheza baqe, 

kucheza mechi na 
kukutana na watu.…

Natamani 
kumsaidia 

lakini sijui nimsaidie 
vipi?
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Ata nilizungumza
na Eliza! Kumbe babake anaugua 

ugonjwa wa 
COVID-19.…

Halafu majirani wa Eliza 
wamekuwa wakiwasengenya

 hata ingawa babake yuko katika 
kituo cha kutengwa. 

Familia yao, walipopimwa, 
matokeo yalionyesha hawana 

virusi vya korona, 
hata hivyo watu wanawatenga na 
hata kukataa kuwauzia bidhaa 

Wa! Lazima tukubali kuwa 
kabla ya kusikia kuhusu janga la korona lilivyoikumba 
familia ya Eliza hatukuamini kuwa virusi vya korona 
ni kweli kwasababu hatukumjua mtu aliyeambukizwa 

na virusi hivyo.
 Lazima tuendelee kujikinga

TUCHAMBUE KASUMBA KUHUSU 
UGONJWA WA CORONA! 

Tufuate kupitia instagram
@niayanguke

Inambidi Eliza ende hadi
 mjini ili aweze kununua 

bidhaa muhimu.
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Je, 
wewe na Nana 
mnaendeleaje?

Nana hushinda
 akiniambia kuwa huwa 
nakaa nimehuzunika 

kila wakati. 

Nimekuwa nikimrudishia
 maneno ingawa si 
kupenda kwangu. 

 Siku hizi, nikama 
kila kitu kinanikera.

Wakati mwingine mi 
hutamani nielewe ni 
kwanini huwa nahisi 

hivi.

Je, unakumbuka 
wakati Bi Mbatia 

alizungumzia 
kuhusu afya ya 

akili muhula 
uliopita?

Ndio! 
Mawazo ya mtihani
 yalikua yananimaliza.
 Nilikuwa nahitaji 

sana 
mazungumzo 

hayo. 5



Kila mtu anajua 
kuwa afya ya 
mwili ni muhimu, 

Lakini ni rahisi
 kusahau umuhimu 

wa afya ya
 akili yako.  

Afya ya 
akili ni nini? 

Afya ya akili huangazia 
maslahi yako ya kisaikolojia 

na hali ya kiakili.
 Hii ni pamoja na furaha yako, 

kuridhika kwako maishani 
na jinsi unavyohisi kujihusu. 

Maradhi ya 
akili ni nini? 

Maradhi ya akili yanahusisha hali tofauti 
za kiakili. Hali hizi zaweza kuathiri mihemko na 

mawazo yako na hata tabia zako. 

Kuna aina nyingi za maradhi ya akili sawa na jinsi 
ambavyo kuna aina tofauti za maradhi ya mwili. 
Mifano ya maradhi ya kiakili ni kama mfadhaiko 

(yaani ‘Depression’), Matatizo ya kukumbwa 
na wasi wasi (yaani ‘Anxiety’), Chizi (Schizophrenia), n.k. 

Watu wengi hukumbwa na shida tofauti za afya ya 
akili mara kwa mara.

Ishara za 
maradhi

 ya akili ni 
zipi? 
 

Last Term...

Kila mtu anapaswa 
kushughulikia afya 

yake ya akili 
sawa na 

anavyoishughulikia
 afya yake 
ya mwili. 
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Kila mtu anaweza kukumbwa 
na wasiwasi au machungu 

kwa wakati mmoja (kwa mfano
 baadaya kufiwa na mpendwa, 

kuishi wakati janga la 
COVID-19 linaendelea na kadhalika), 
hii husababisha mabadiliko katika

 hali ya akili. 

Ikiwa hisia (kwa mfano mafadhaiko) 
zitaendelea kwa muda mrefu au ushindwe 
kuzivumilia basi zungumza na mtaalam wa 
maswala ya afya ya akili ili upate ufahamu

iwapo huenda ni maradhi ya kiakili. 

Je, kuwa na maradhi 
ya akili kunamaanisha 
kuwa mimi ni mwenda 

wazimu? 
  

LA! Maradhi ya 
akili ni ya 

kawaida na mara nyingi 
yanaweza kutibiwa! 

Huathiri watu wa umri, 
tabaka na jinsia zote. 

Watu wengi huogopa kukiri 
kuwa kuna jambo lisilo sawa 

kwa hofu ya kuitwa 
“wenda wazimu.” 

 
Wanadhani kuwa 

watatengwa 
na jamii au wana

 hofu kuwa 
hawatapata 

nafuu.

 Ukweli ni kwamba 
maradhi mengi ya
 kiakili yanaweza

 kutibiwa au kudhibitiwa
 ikiwa utapata 
usaidizi mapema.

Haya ni matokeo ya kawaida baada yakupatwa 
na hali ya kiwewe maishani na huenda 

yasiwe maradhi ya kiakili.

Ukweli ni kwamba maradhi mengi ya akili 
yanaweza kutibiwa au kudhibitiwa ikiwa 
utapata usaidizi mapema. 
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Nana, 
umeshindaje?

Zawadi, Kuna 
kitu hakiko sawa na 

dadako Nia.

wakati huo huo

Mtu yeyote anaweza kusumbuliwa na 
maradhi ya akili! 

Ni kawaida na wala sio jambo la kukutia aibu. 
Sharti ukumbuke kuwa; 

Akili yako ni sehemu ya mwili wako. 
Mwili wako ukiugua, wewe hutafuta matibabu, 

hii ni sawa na akili yako!  
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Kwani kunaendelea 
nini na Nia?

Siku nyingine nilimpikia 
chapati, chakula akipendacho 

na hata hakuzionja! 
Hilo si jambo la 

kawaida.
Nimejaribu kuongea

naye lakini
 hanitii maanani. 

Pole Nana,
lakini hajakuwepo shuleni

miezi mengi...

nafikiri
anahisi
upweke.

Nimejaribu
 kumhusisha lakini 

hakuonyesha 
kupendelea jambo 

hilo. 

Sijawai kumuona
 akiwa hivi, 

hata hujibizana nami! 
Amenitia wasiwasi.

Nina wasiwasi sana
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na hata 
wengine wanafariki.

wengine wameachishwa
kazi ama mishahara yao 
kupunguzwa na kwa sasa 

hatuwezi kuonana au 
kutembeleana

 kama kawaida.  

Sikuwa nimefikiria
angeathirika kiasi hiki. 

 Hata mimi sijatoka hapa 
nyumbani kwa muda,  

RAMANI YA 
UHUSIANO Asante Nana. 

Nitafanya 
hivyo!

Kila siku, kila kitu
 ni kuhusu 

korona.
Idadi ya watu 

wanaoambukizwa 
korona inapanda 

kila siku

Namuelewa
anavyohisi

nimetamani kwenda
 chama na hata kuwaona 

marafiki zangu!

Ni muhimu kujiruhusu
 kuhisi yale tunayoyahisi na
 kuyazungumzia na mtu 

anayetujali.

Asante zawadi, 
ukizungumza

 na Nia tafadhali
 muhakikishie kuwa ni 

sawa kuhisi yale 
anayoyahisi. 

Mimi nitaendelea 
kumuunga mkono na 

kumsikiliza hapa 
nyumbani. 
Baki salama!

Pindua ukurasa kwa 
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Ni muhimu kujua utakaye 
zungumza naye kwa ushauri iwapo una
maswali kuhusu chochote! 

Nia huenda kwa watu maalum 
katika maisha yake anapokuwa na maswali!

Tazama hapo chini kuona
 anamuendea nani katika 

kila swala tofauti.

Kwa mfano, kama ungependa kuhusu
elimu yako, marafiki zako, hisia zako,
malengo na ndoto zako, kubalehe
na mwili wako.

RAMANI YA UHUSIANO 
NI NINI?

 

Shule yake
na

Elimu yake

Marafiki
zake

Kubalehe

Hisia
zake

Mipango 
yake
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Sasa ongezea watu kwenye ramani yako
Jiulize:
1) Ni nini hasa ninachotaka kujua?
2) Je, najua jibu?
3) Ikiwa sivyo, ni nani ninayeweza kumuuliza ili nipate taarifa bora zaidi?

Kwa kila aina ya swali, kunaweza kuwa na mtu tofauti ambaye ungependelea 
kumuuliza kama vile rafiki, ndugu, mzazi, jirani, mwalimu, kiongozi wa dini ama mtu 
yeyote mwengine kutoka katika jamii yako.

MAELEKEZO

MIMI

 

andika jina lako
/chora sura 
yako hapa

Shule 
na

Elimu 

Marafiki
zako

Kubalehe

Hisia
zako

Mipango 
yako
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Unapobalehe, kukutana na kuhusiana na watu na hata kupitia mambo tofauti kama kuishi 
ilhali unapambana na janga,

 mwili wako huanza kuhisi au kuonyesha hisia tofauti.

Hasira

Kuhisi umeudhika sana au 
umekasirika sana juu ya

 jambo fulani.

“Nimekasirika kwa sababu 
kalamu yangu iliibwa.”

Shangwe

Kufurahi sana, kupendezwa au 
kuchangamka kuhisi raha na 
nderemo juu ya jambo fulani.

Uchovu 

Kuchoka kwa sababu mtu hana 
la kufanya au hapendezewi na

 lile analofanya kwa sasa. 

"Nimechoka (nimeboeka) 
kukaa kungojea siku ianze.”

Huzuni

Kuhisi au kuonyesha sikitiko
 au ukosefu wa furaha 

juu ya jambo fulani.

“Nahuzunika nikimuona 
rafiki yangu akilia.” 

Hangaiko

 
Hisia ya wasiwasi, woga,

 kutokuwa na makini, kwa sababu 
ya kuhofia jambo litakalo

 tendeka hivi karibuni au jambo
 ambalo halina tokeo lenye 

uhakika. 
“Alama zangu zinanipa 

hangaiko! 
Natumai ni alama nzuri!

Sisimko

Kuhisi kuchangamka sana 
au kuwa na hamu sana.

“Nilisisimka sana kuhusu 
kurudi shule!”

hisia

Hofu

Kuhisi woga, hangaiko, au 
wasiwasi juu 

ya jambo fulani.

“Mimi huogopa giza.” 

Kuaibika

Kuhisi kuwa mpumbavu mbele ya 
wengine kwa sababu ya jambo
 ambalo ulisema au ulifanya au 

ambalo lilisemwa juu yako 
au ulifanyiwa 

“Nimeaibika kwa sababu
 nilianguka chini mbele

 ya shule nzima.”

“Nafurahi kuwa nilishinda 
katika mashindano.”
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1

No emotion is
wrong! Emotions

take on many
forms - we name
them to help us

understand them

2

It is very likely
that you are

feeling more than
one emotion at

any point in time.
That’s okay!

4
If you are

overwhelmed with
emotion, take your
time to try & name
them all. Just take a

deep breath and
allow yourself to

feel them.

3

During your teenage
years, it is very

common to feel very
strong emotions,

and for your
emotions to change

often. This is
normal!

Elewa Hisia Zako!

Hakuna hisia 
isiyo sawa! 

Hisia ziko za aina tofauti, 
tumezipa majina 

ili tuzielewe.

Inawezekana kwamba
 una hisia

 nyingi kwa mara moja. 
Hiyo ni sawa! 

Unapo balehe,
 ni jambo la kawaida sana

 kuwa na hisia zenye nguvu,
 na kwa hisia zako 
kubadilika badilika.

 Hilo ni kawaida! 

 Hisia zako zikikushinda, 
chukua wakati wa 

kuzitaja zote 
moja moja kwa majina. 

Vuta pumzi tu na
 ujiruhusu kuyahisi. 
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TUPIGE GUMZO: 

 

“Kuna baadhi ya mambo ambayo tulikosa 
tulipokuwa umri wa kubalehe. 

Tulikuwa tunatumia vipande vya 
vitambaa au blanketi wakati wa hedhi. 

Kwangu, wakati huo ulikua wa changamoto.”

Nana

Nilikuwa mmoja wa wale wanaokawia 
kubalehe...sauti yangu haikuwa nzito sana 
kamwe. Nilitimu umri wa kati ya miaka 19 
hadi 20.
Sauti yangu haikubadilika. Nadhani kuna 
wakati nilijiambia tu kuwa hayo ndiyo 
maumbile yangu, hii ndiyo sauti yangu; 
ndio miliki yangu! Nilipojikubali, 
niligundua kuwa upo uhuru mwingi 
zaidi na furaha na nguvu katika kujua 
ulivyo na kukubali maumbile yako ya 
kipekee.”

Kocha Songe

HAKUNA PEDI

SIKILIZA SAUTI YANGU!

KUBALEHE
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“Kwa hakika, nilivunja ungo nikiwa ningali 
mchanga sana, nilikua na miaka 11...siku 
moja...nguo yangu  ikachafuka. 

Nilipofika ubaoni, mwalimu huyo alinishika 
mkono haraka na kusema, “unafaa uende 
msalani,” kisha akanipa pedi. 
Sikuwa na ujasiri wa kukutana na
wanafunzi wenzangu. Ninaona jinsi 
ilivyokuwa vigumu siku hizo; suala la
kubalehe halikuwa likizungumziwa
sana...”

Toma

“Kwangu, kubalehe kwa kiwango fulani, 
ilikua changamoto... 

ni jambo watu wanalizungumzia tu
 lakini huwezi kulielewa hadi upitie 

hali hiyo wewe mwenyewe... 
Kwa mfano, wasichana ambao 
umekuwa ukicheza nao ghafla 

unaanza kuona vitu fulani na
 kuvutiwa navyo...unaanza 

kuchanganyikiwa na kuogopa...
nilianza kuota nywele usoni na...

marafiki kunikejeli, 
walinifanyia mzaha, wakaniita

 mzee na kadhalika lakini pia ilinionyesha 
nilikuwa ninakomaa na ninabadilika,” 

 

HEDHI YANGU YA KWANZA

Michi

MABADILIKO MAKUBWA
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Mtu akiwa 
na mfadhaiko, 

inamaanisha ana 
maradhi ya 

akili...? 

Mbona wauliza
 swali hilo,

 Oj?

UKWELI KUHUSU 
MFADHAIKO

BADAAYE
kocha Songe, 

nahitaji unisaidie 
kuelewa jambo 

fulani. 
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Mfadhaiko husababishwa 
na mwunganisho wa 
masuala ya kibiolojia,

 kisaikolojia na kijamii. 
Baadhi ya hatari 
zinazochochea 
mfadhaiko ni:

o  Maradhi hatari au ulemavu
o  Ikiwa una matatizo mengine ya akili
o  Matumizi ya pombe na mihadarati
o  Matatizo ya kimasomo au kifamilia
o  Kudhulumiwa.
o  Kiwewe/ Majeraha kutokana na vurugu 
au dhuluma 

Kwa hivyo 
yamaanisha 

nikiwa na huzuni, 
nina mfadhaiko? 

Sio kila mara.
 Kipindi cha kubalehe chaweza 

kuwa kigumu na hivyo ni kawaida kukerwa 
mara kwa mara.

 Lakini ikiwa hisia hizo hazitakwisha katika 
kipindi cha wiki kadhaa au ziendelee kuwa na 

nguvu kiasi cha kushindwa kuzivumilia, 
huenda unakumbwa 

na mfadhaiko.  

Nafaa nizingatie ishara 
zipi ili nijue kama nina

 mfadhaiko? 

Nina rafiki 
anaehitaji 
msaada

Ni nini 
kinachosababisha 

mfadhaiko? 

19



Wakati mtu atakumbwa na mfadhaiko huenda aka:

- Kumbwa na hisia za kukosa matumaini na kuhisi hawezi 
kupata usaidizi na huenda akahisi hakuna anayejali wala 
kuelewa.

- Kumbwa na hisia za kukerwa, huzuni na kukasirika

- Hisi hakuna kinachofurahisha kamwe na hauoni haja 
ya kujaribu

- SuKumwa na hisia mbaya kujihusu, kutojithamini, kuwa
 na majuto au kuhisi amekosea kwa njia fulani

- Lala sana au kutolala vya kutosha

- Umwa na kichwa mara kwa mara na 
matatizo mengine ya kimwili

- Fikiria kuhusu kifo na kujiua  

Tafuta usaidizi kutoka kwa 
mtaalam wa afya ya akili. 

katika matukio mengine ya mfadhaiko
 huenda ukaagizwa dawa za kukusaidia 

kupata nafuu.
 (Pata usaidizi zaidi kwenye 

ukurasa 24)

Kubali na uzungumzie hisia 
zako na mtu unayemuamini.

Jaribu iwezekanavyo kutojitenga. 
Kujitenga hufanya mfadhaiko kuwa 

mbaya zaidi. 
Jihusishe na shughuli unazofurahia kufanya 

au ulizofurahia kufanya awali. 
Dumisha afya njema. Fanya mazoezi,

 zingatia lishe bora, 
epuka pombe na mihadarati. 

 

Asante 
kwa kunisikiliza 
Kocha Songe!

Karibu,
OJ!

Nitakabiliana vipi 
na mfadhaiko?
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 KUSTAWI

Licha ya kuishi ukikabiliana na janga la COVID-19,  mwili wako unashuhudia mabadiliko mengi wakati wa kubalehe. 
Kutokea kwa ubongo hadi kwenye ngozi yako,

hisia zako hadi kwa jinsi unavyotazama ulimwengu, mabadiliko haya yote ni ya kawaida. 
Unachohitajika kufanya ni kujifunza jinsi ya kuyadhibiti mabadiliko haya.   

Uwezo wako kujifunza utazidi katika umri 
wa kubalehe! Shughulikia ubongo wako 
vyema na waweza ukautumia kufanya 
maamuzi bora.   

 

 

Tua kidogo: Waweza kufanya maamuzi ya ghafla kutokana 
na hisia zako, hata maamuzi unayojutia. Kutumia akili yako 
kutakusaidia kufanya uamuzi unaokufaa:  
Hata ikiwa nahisi X, napaswa kufanya nini?  Kwa mfano, hata 
ikiwa nimekasirishwa na rafiki yangu, je napaswa kumpigia kelele? 
Mapumziko: Kupumzisha ubongo wako ni sehemu muhimu 
ya kukua. 

Ni kawaida kutaka kulala kwa masaa mengi lakini 
unapaswa kulenga kulala kati ya masaa 7-11 kila usiku.
 

Wavulana na wasichana hupitia mabadiliko 
mengi ya kihisia wakiwa katika umri wa 
kubalehe. Waweza kuwa na furaha 
dakika moja, na kukumbwa na 
masononeko dakika ifuatayo. Waweza
kufanya kosa au kushughulikia hisia kwa 
njia duni. Waweza kupigia rafiki yako kelele 
kwa sababu ya mabadiliko ya kihisia. 
Basi, unapaswa kufanya nini?   

Jinsi ya kudhibiti mabadiliko makali ya kihisia:
Jitulize: Ukikasirika, chukua dakika chache
kutulia kabla ya kufanya jambo.  
Kuwa mkarimu: Hakuna aliyemkamilifu. 
Wakati mwingine sisi hukosea katika vitendo vyetu. 
Ukikubali hayo, basi waweza kupiga hatua ifuatayo. 
Jifunze kutokana nalo: Ukifanya kosa, kubali.
Kisha waweza kujiuliza: Naweza kufanya nini 
kutatua kosa langu?
Jisamehe: Kusamehe hakumaanishi usahau.
Kunamaanisha kuachana na hasira ili uweze 
kuishi maisha yenye siha. Bado waweza kukumbuka 
funzo lililotokana na kosa hilo, na ukaendelea na maisha 
ili kustawi.

  

 

JASHO: Unavyozidi kukomaa, 
unatokwa jasho kwa wingi kama 
sehemu ya kukua; unatumia nguvu zaidi
kila siku ili kukua.   

 

Kidokezo: Ili kudhibiti jasho, oga angalau 
mara moja kwa siku na uhakikishe kuwa 
unatilia mkazo katika eneo la makwapa 
na sehemu za siri. Ikiwa hauna kiondoa 
harufu, waweza kutumia bidhaa kama 
vile chachu au ndimu kukusaidia.
Sugua chachu au juisi ya ndimu kwenye 
makwapa yako (SIO katika sehemu za siri).    

 

 
 

  
 

 

Jiulize, sababu ipi mtu anataka uwe na
tabia hiyo? 
- Je, ni kwa sababu itakusaidia kuafikia
 malengo yako, kwa mfano, mwalimu 
akisisitiza ufanye kazi yako ya ziada 
kwa sababu anaona uwezo wako? 
- Au kutokana na sababu zingine, 
kwa mfano, mwenzako anakwambia 
uvute sigara kwani ni kuonyesha 
ushupavu? Au mtu anasisitiza muingie 
katika uhusiano wa kimapenzi kwa
sababu anakupenda, licha ya kuwa
humpendi? 
 
Unapaswa kufanya mambo ambayo
yatakusaidia kuafikia malengo yako
au yanayokunufaisha! Kujua kwa nini 
kutakusaidia kujifanyia uamuzi unaokufaa.
Lenga kujizingira na watu wanaokutakia
mema pekee!
   

 

 
 

 

AKILI MWILI

NAFSI ULIMWENGU
Katika umri wa kubalehe, watu 
hukushinikiza uwe na tabia fulani. 
Kwa hivyo utaamua kufanya vipi? 
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 MAONYESHO YA  UBUNIFU!

   

MWANDISHI:
 
 MANENO SAFIRISHI

 

 

 

KIDOKEZO: Tutakapo kabiliana na janga la COVID-19, 
unaweza jaribu densi kama mchezo pamoja na marafiki wako. 

 Unafikira bora zaidi unapoandika.
Kuandika huru (yaani ‘free-writing’) ni njia mwafaka ya kuelewa

mihemko yako.
 

VIPI?
1.  Chukua kipande cha karatasi na penseli 

(au kalamu ya wino, ya rangi, yoyote). 
2. Penseli kwenye karatasi. 

3.  Andika neno la kwanza unalofikiria. 
Fanya hivyo kwa lugha unayotumia bila tatizo. 

4.  Endelea. Acha maneno yatiririke hadi yaishe!

 

KIDOKEZO: Pindi unapomaliza, waweza hifadhi karatasi 
hiyo au kuitupa! Ni maneno yako, kwa hivyo wewe ndio muamuzi. 

Unapopitia changamoto kama hii ya kukabiliana na janga la COVID-19, ni vyema kuupa 
ubongo wako wakati wa kupumzika na kupunguza mfadhaiko. 

Kutafuta mbinu bunifu na ya kiafya kutakusaidia kuwa mwanafunzi na mtu bora zaidi. 
Hebu jaribu kati ya mbinu hizi (au zote) na utambue akili yako!

Unavutiwa na unavyotazama na unapenda umaridadi. 
Kuchora huru bila hofu kutakuza ubunifu wako na kupunguza mfadhaiko.

 Vipi?
1. Chukua kipande cha karatasi na penseli 

(au kalamu ya wino, ya rangi, yoyote). 
2. Penseli kwenye karatasi.

3. Chora! Usijali matokeo yake. 
Hisi mihemko yako tu na uache penseli yako ibuni.

4. Paka mchoro huo rangi. 
Waweza chora mstari au upake rangi hadi mchoro usionekane. 

Achilia wasi wasi au mfadhaiko kwenye karatasi. 

KIDOKEZO: Kama unataka kuuweka mchoro siri, kuchora juu 
yake na penseli au kalamu ni njia bora ya kufanya hivyo. 

1. Tafuta mahali hifadhi ambapo unahisi huru kudensi. 
KIDOKEZO: Waweza densi na marafiki. 
2. Cheza wimbo au buni muziki akilini mwako.
3. Densi! Usitatizwe na ubora wa densi hiyo. 
Waweza ruka, kujipinda, fanya chochote kinachokufanya 
uhisi utulivu. 
4. Ukiweza, imba kwa sauti kubwa pamoja na wimbo unaocheza!

MWANA SANAA: SANAA BUNIFU

MCHEZA DENSI:  CHIRIRIKA
Unatulizwa kwa miondoko na mazoezi.
Kujilegeza kwa muziki ni mbinu mwafaka ya kutoa mfadhaiko
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KUMBUKA YALE MAMBO YA 

Virusi vya Korona vinaweza
 kuishi kwa muda mrefu kwenye:

Ukijihisi na homa, kikohozi,
 au joto mwilini,

 tafadhali piga nambari 719 
au tuma ujumbe mfupi kwa *719# 
ufikie simu ya dharura ya wizara ya

 afya ya kitaifa.

1. Tukae nyumbani kadri tuwezavyo.
2. Unapotoka nje, vaa barakoa yako vizuri. 
3. Osha mikono mara kwa mara kwa maji na sabuni 
kwa angalau sekunde 20. 
4. Unapotangamana na watu, zingatia umbali ( mita 1.5- 2). 
5. Tumia sanitaiza mara kwa mara na hata pale nyumbani.

5!

Pesa

Funguo 
na kufuli

Sehemu zinazoguswa
na watu wengi

 kwenye tuktuk na pikipiki

Komeo za lango 
au milango
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Jaribu rasilimali zetu za 

bila malipo! 
Unawasiwasi hukupata 

hedhi yako?

Mpigie
Aunty
Jane!

Piga simu bila malipo 

Je, una maswali 
kuhusi njia za
kupanga uzazi?

…muulize 

Tuma ujumbe mfupi 
“FACTS” kwa nambari 

Binafsi – Ya siri
Bila malipo 

Kwa kikundi
 kwenye whatsapp, 
tuma neno “NIA” 

kwa nambari 

piga nambari

Pata masomo bila kipimo, vidokezo 
vya marekebisho na mitihani iliyopita

 kwa shilingi 3 tu kwa siku!
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